Bỏ qua nội dung chính
 

 

MỘT CỬA ĐIỆN TỬ

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3
1
8
9
5
5
1
6
Tư pháp 06 Tháng Tư 2011 2:40:00 CH

Hỏi hãy cho biết thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con? thẩm quyền xác định cha, mẹ, com? thẩm quyền xác nhận tình trạng hôn nhân?

 

Đáp:
1. Thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con : Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con – Điều 33 NĐ 158/2005/NĐ-CP
2. Thẩm quyền xác định cha, mẹ, con do Tòa án xác định – Điều 63, 64 Luật hôn nhân và gia đình.   
3. Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, gồm :
3.1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó – Khoản 1, Điều 66 NĐ 158/2005/NĐ-CP.  
3.2. Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở trong nước, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó cư trú trước khi xuất cảnh, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. – Khoản 2, Điều 66 NĐ 158/2005/NĐ-CP. 
3.3. Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở nước ngoài, thì Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam ở nước mà người đó cư trú, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân - Khoản 3, Điều 66 NĐ 158/2005/NĐ-CP. 
 
 
 
Tin: Phòng tư pháp

 


Số lượt người xem: 5249    

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA

Xem tiếp
Xem theo ngày Xem theo ngày