Bỏ qua nội dung chính
 

 

MỘT CỬA ĐIỆN TỬ

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3
1
8
9
5
4
3
4
Tư pháp 06 Tháng Tư 2011 2:45:00 CH

Hõi theo quy định của pháp luật cá nhân, tổ chức công dân trong nước có trách nhiệm đăng ký khai sinh; khai tử; kết hôn trong thời hạn bao nhiêu ngày?

Người yêu cầu đăng ký hộ tịch mà gian dối trong việc đăng ký hộ tịch, thì bị xử lý như thế nào? Trường hợp pháp luật quy định cá nhân, tổ chức có trách nhiệm phải đi đăng ký hộ tịch mà không thực hiện đúng thì bị xử lý theo quy định nào?

 

Đáp:
1.Thời hạn đăng ký khai sinh: 60 ngày, kể từ ngày sinh con - Điều 14 NĐ 158/2005/NĐ-CP.
2.Thời hạn đăng ký khai tử : 15 ngày, kể từ ngày chết – Khoản 1, Điều 20 - Điều 14 NĐ 158/2005/NĐ-CP.
3. Thời hạn đăng ký kết hôn : Pháp luật không quy định thời hạn phải đăng ký kết hôn vì hôn nhân là tự nguyện nhằm đảm bảo một trong những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình – Khoản 1, Điều 2, Luật Hôn nhân và gia đình.         
4. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch mà gian dối trong việc đăng ký hộ tịch, thì tuỳ mức độ vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật – Khoản 1, Điều 95 NĐ 158/2005/NĐ-CP.
5. Cá nhân, tổ chức có trách nhiệm phải đi đăng ký hộ tịch mà không thực hiện đúng các quy định của Nghị định này, thì bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính - – Khoản 2, Điều 95 NĐ 158/2005/NĐ-CP.
 
 
 
Tin: Phòng Tư pháp

Số lượt người xem: 3935    

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA

Xem tiếp
Xem theo ngày Xem theo ngày