Bỏ qua nội dung chính
 

 

MỘT CỬA ĐIỆN TỬ

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3
1
9
0
8
7
2
0
Tư pháp 01 Tháng Tư 2011 4:30:00 CH

Hỏi hãy cho biết thời hạn giải quyết hồ sơ hộ tịch đối với các trường hợp sau đây? Thời hạn quy định này được tính theo ngày thường niên hay ngày làm việc? a/ Đăng ký khai sinh; b/ Bổ sung hộ tịch; c/ Điều chỉnh hộ tịch;d/ Đăng ký kết hôn;

 

Đáp:
a/ Đăng ký khai sinh - được giải quyết sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ (khoản 2, Điều 15 NĐ158/2005/NĐ-CP);
b/ Bổ sung hộ tịch- Được giải quyết ngay sau khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ (khoản 3, Điều 38 NĐ158/2005/NĐ-CP)
c/ Điều chỉnh hộ tịch - Được giải quyết ngay sau khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ (khoản 2, Điều 39 NĐ158/2005/NĐ-CP)
d/ Đăng ký kết hôn: 05 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, trong trường hợp cần xác minh thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày – khoản 2, Điều 18 NĐ15/2005/NĐ-CP.
          * Thời hạn trên được tính theo ngày làm việc (khoản 1, Mục I Thông tư số 01/2008/TT-BTP)
 
 
Tin: Phòng Tư pháp

Số lượt người xem: 3241    

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA

Xem tiếp
Xem theo ngày Xem theo ngày